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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Fasihi ya Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha V–VI yamehusisha wataalamu mbalimbali 
kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki 
wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, Taasisi inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti 
ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, Taasisi inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya 
Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu 
yanalenga kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao 
ya kila siku, ambalo ndilo lengo kuu la Uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji 
wa muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0  Utangulizi
Fasihi ya Kiswahili ni somo la lazima katika ngazi ya Elimu ya Sekondari Kidato cha V–VI kwa mwanafunzi atakayejiunga 
na tahasusi ambayo Fasihi ya Kiswahili ni somo mojawapo la ujifunzaji. Lengo la kujifunza Fasihi ya Kiswahili ni kukuza 
maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaomwezesha mwanafunzi kumudu misingi na nadharia za fasihi pamoja na kujenga hoja 
zenye mantiki na ushawishi katika miktadha mbalimbali. Hivyo, mwanafunzi ataweza kukuza utambuzi binafsi, kujiamini, 
kutathmini na kutafakari kwa kina masuala ya kifasihi na kijamii. Vilevile, mwanafunzi ataweza kuhakiki, kuimba/kughani, 
kuigiza na kutunga kazi mbalimbali za fasihi ili kukabiliana na mazingira yanayomzunguka katika maisha ya kila siku kwa 
kujiajiri au kuajiriwa. Aidha, mwanafunzi ataweza kuthamini utamaduni wake na kuelewa tamaduni za jamii nyingine, 
hivyo kuweza kushirikiana na watu wa kitaifa na kimataifa.

Muhtasari huu umeandaliwa ili kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa Fasihi ya Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato 
cha V-VI katika Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania. Muhtasari huu umetafsiri umahiri uliobainishwa kwenye Mtaala 
wa Elimu ya Sekondari Kidato cha V-VI wa Mwaka 2023. Muhtasari unatoa maelekezo yatakayomwezesha mwalimu 
kuandaa mchakato wa ufundishaji kwa ufanisi. Vilevile, muhtasari unamwezesha mwalimu kutumia mbinu mbalimbali 
za ufundishaji na ujifunzaji zitakazokuza uelewa wa Fasihi ya Kiswahili na stadi za karne ya 21 zikiwemo ubunifu, 
mawasiliano, ushirikiano, fikra tunduizi na utatuzi wa changamoto.

2.0  Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	 Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na 

matendo jumuishi; 
(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 

mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	 Kuelewa na kulinda tunu za taifa, ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na 

lugha ya Taifa;
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(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
(g)	 Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 

usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0  Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha V–VI
Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha V - VI ni:
(a)	 Kuimarisha, kupanua na kuendeleza uelewa wa kina wa maarifa, stadi, na mwelekeo alioupata katika Elimu ya 

Sekondari Hatua ya Chini;
(b)	 Kulinda mila na desturi, tunu za taifa, demokrasia, kuthamini haki za binadamu na za kiraia na wajibu na majukumu 

yanayoendana na haki hizo;
(c)	 Kukuza tabia ya kujiamini na uwezo wa kujifunza kwenye nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia na 

maarifa ya kinadharia na kiufundi;
(d)	 Kuimarisha matumizi ya lugha katika mawasiliano ya kitaaluma;
(e)	 Kuimarisha uwajibikaji katika masuala mtambuka ya kijamii, yakiwemo afya, usalama, usawa wa kijinsia, na utunzaji 

endelevu wa mazingira;
(f)	 Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha kujiajiri, kuajiriwa, na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri 

mazingira yake; na
(g)	 Kumwandaa mwanafunzi kujiunga na vyuo vya elimu ya kati na juu. 

4.0  Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha V – VI
        Umahiri wa jumla kwa Sekondari Kidato cha V – VI ni:

(a)	 Kutumia maarifa na stadi alizozipata katika ngazi ya Elimu ya Sekondari Hatua ya Chini kuimarisha na kupanua 
uelewa wake wa elimu ya jumla; 
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(b)	 Kuthamini uraia, tunu za taifa, na haki za binaadamu na za kiraia;
(c)	 Kujiamini katika ujifunzaji wa nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa ya kinadharia na ya 

kivitendo;
(d)	 Kutumia stadi za lugha katika kufanya mawasiliano ya kitaaluma. 
(e)	 Kutumia maarifa ya masuala mtambuka kumudu mazingira yanayomzunguka; 
(f)	 Kutumia ujuzi na stadi alizozipata kumwezesha kujiajiri, kuajiriwa na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri mazingira 

yake; 
(g)	 Kuonesha utayari wa kujiunga na ngazi ya elimu inayofuata.

5.0  Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Umahiri mkuu na umahiri mahususi wa Muhtasari wa Fasihi ya Kiswahili Kidato cha V–VI  unabainishwa katika Jedwali 
Na.1.
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Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Kidato cha V–VI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.1	 Kumudu dhana na misingi ya fasihi 1.1.1	 Kukuza uelewa wa dhana ya fasihi

1.1.2	 Kutathmini nadharia za chimbuko la fasihi
1.1.3	 Kuchambua uhusiano kati ya fasihi simulizi na fasihi andishi
1.1.4	 Kuhusianisha fasihi ya Kiswahili na fasihi kwa Kiswahili
1.1.5	 Kutathmini maendeleo ya fasihi ya Kiswahili kitaifa na kimataifa

1.2	 Kuthamini kazi za fasihi 1.2.1	 Kuonesha uelewa wa misingi ya kutathmini kazi za fasihi
1.2.2	 Kutathmini nadharia za uhakiki wa kazi za fasihi
1.2.3	 Kuhakiki kazi za fasihi kwa kutumia misingi na nadharia 

mbalimbali
1.2.4	 Kutumia fasihi kutathmini maadili na mitazamo katika jamii

1.3	 Kujenga ujumi 1.3.1	 Kumudu mbinu zinazotumika kujenga ujumi katika kazi za fasihi 
1.3.2	 Kutathmini maana mbalimbali za kazi za kifasihi 
1.3.3	 Kutumia fasihi kujenga hoja zenye mantiki na ushawishi

1.4	Kubuni kazi changamani za fasihi 1.4.1	 Kutambua fursa zinazotokana na kazi za fasihi ya Kiswahili 
1.4.2	 Kumudu kanuni za utunzi wa kazi za fasihi
1.4.3	 Kutunga kazi za kifasihi

6.0  Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji hutegemea ushirikiano mzuri baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi. 
Muhtasari huu unabainisha majukumu ya kila mshiriki ili kufanikisha ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Fasihi ya 
Kiswahili. 
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6.1  Mwalimu
Mwalimu anatarajiwa:
(a)	 Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Fasihi ya Kiswahili;
(b)	 Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi ili 

kumwezesha:
(i) 	 Kujenga umahiri unaohitajika katika Karne ya 21; na
(ii) 	 Kushiriki kikamilifu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji.

(c) 	 Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha 
mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Mbinu za kufundishia na 
kujifunzia zinazopendekezwa ni pamoja na kazi za vitendo, utafiti, majadiliano na kazimradi zinazolenga kutatua 
matatizo halisi katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha, mwalimu anahimizwa kutumia njia nyingine kama hizo 
kulingana na muktadha ili kufanikisha ujenzi wa umahiri uliokusudiwa;

(d) 	 Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;
(e) 	 Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia; 
(f) 	 Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia 

na vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi 
kwa vitendo (kazi binafsi, kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio 
kwa vitendo, uwasilishaji, mitihani ya muhula na mtihani wa mwisho;

(g) 	 Kuhakikisha kuwa ujifunzaji na ufundishaji unafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali 
tofauti zao; 

(h) 	 Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;
(i) 	 Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;
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(j)	 Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 
(k)	 Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na
(l) 	 Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.

6.2  Mwanafunzi
Mwanafunzi anatarajiwa:
(a)	 Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;
(b)	 Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata umahiri unaokusudiwa; na 
(c)	 Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho 

mengine kutoka katika maktabamtandao.

6.3  Mzazi/mlezi
Mzazi/Mlezi anatarajiwa:
(a)	 Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;
(b)	 Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana; 
(c)	 Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji
(d)	 Kufuatilia mwenendo wa tabia ya mtoto;
(e)	 Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika ujifunzaji; 
(f)	 Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na 
(g)	 Kumfundisha mtoto kuhusu umuhimu na thamani ya elimu pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.
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7.0  Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji ni msingi katika kujenga umahiri kwa mwanafunzi. Muhtasari huu unapendekeza 
mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kila shughuli. Miongoni mwa mbinu hizo ni ziara za kimasomo, kazi za vitendo, 
masimulizi, majadiliano, fikiri-andika-jozisha-shirikisha na kazimradi. Hata hivyo, mwalimu anashauriwa kutumia mbinu 
nyingine kama hizo kulingana na muktadha wa ufundishaji na ujifunzaji.

8.0  Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji
Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana mbalimbali ili kujenga umahiri uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu 
na mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana mbadala zinazopatikana katika mazingira ya 
shuleni na nyumbani pindi zinapohitajika. Vilevile, mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika 
vyanzo mbalimbali ili kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Orodha ya vitabu vilivyoidhinishwa 
kutumika kwa ajili ya rejea vitatolewa na TET.

9.0  Upimaji 
Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Fasihi ya Kiswahili.  Mwalimu anashauriwa 
kuwa na uwanja mpana wa uchaguzi wa mbinu na zana za upimaji wa Fasihi ya Kiswahili ili kupima uwezo wa mwanafunzi 
katika kukuza uelewa wa fasihi kwa jumla, kuhakiki, na kubuni kazi za fasihi simulizi na andishi pamoja na kujenga hoja 
zenye mantiki na ushawishi katika miktadha mbalimbali. Zana zinazoweza kutumika wakati wa ufundishaji na ujifunzaji 
ni bunguabongo, orodhahakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana, 
mazoezi, kazi za vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), kazimradi, mkoba wa kazi na zana nyingine kama hizo. Aidha, 
upimaji wa somo hili utajumuisha upimaji endelevu na tamati. Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika 
kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi katika ujifunzaji. Hivyo, 
upimaji endelevu utachangia asilimia 30 ya upimaji wote na upimaji tamati utabeba asilimia 70. Mgawanyo wa alama za 
upimaji endelevu na tamati umebainishwa katika Jedwali Na. 2.
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Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa Alama za Upimaji Endelevu na Tamati

Upimaji Kidato cha  V Kidato cha VI
Mtihani wa muhula wa kwanza 5% 6%
Mtihani wa muhula wa pili 5% -
Kazimradi (kutunga kazi za fasihi) - 7%
Mtihani wa Utamilifu wa Kidato cha VI - 7%
Mtihani wa Taifa - 70%
Jumla                                                                                                                  100%

10.0  Idadi ya Vipindi 
Muhtasari wa Fasihi ya Kiswahili Kidato cha V-VI unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ujifunzaji na ufundishaji 
kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo 
wa vipindi, ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni kumi (10) kwa wiki. 

11.0  Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 
Maudhui ya muhtasari huu yamepangiliwa katika jedwali lenye vipengele saba ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri 
mahususi, vigezo vya upimaji, shughuli za ujifunzaji, mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa, zana za 
ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa na idadi ya vipindi. Maudhui hayo yameoneshwa katika Jedwali Na. 3 na 4.
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Kidato cha V

Jedwali Na. 3: Maudhui ya Kidato cha V

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

1.0	Kumudu 
dhana na 
misingi ya 
fasihi

1.1	Kukuza 
uelewa wa 
dhana ya 
fasihi

(a)	 Kufafanua 
dhana ya 
fasihi kwa 
kurejelea 
wataalamu 
mbalimbali

Bunguabongo: 
Waongoze 
wanafunzi kubungua 
bongo kuhusu 
dhana, sifa na 
umuhimu wa fasihi

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili dhana 
ya fasihi kwa 
mawanda mapana 
kwa kurejelea 
fasili za wataalamu 
mbalimbali, kisha 
wajadili sifa na 
umuhimu wa fasihi 
katika maisha ya kila 
siku

Dhana ya fasihi 
kwa kurejelea 
wataalamu 
imefafanuliwa

Mchoro wa sanaa na 
matawi yake, matini 
za kifasihi,  kamusi, 
chati ya alama za 
LAT

15
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kujadili 
mitazamo 
mbalimbali 
kuhusu 
dhana ya 
fasihi

Igizodhima: 
Waongoze 
wanafunzi 
kuigiza igizo fupi 
linaloendana na 
mazingira yao, 
kisha waeleze 
mitazamo yao 
kuhusiana na igizo 
hilo

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
matini zinazohusu 
mitazamo 
mbalimbali ya 
fasihi, kisha 
wabainishe mawazo 
ya wataalamu hao 
kuhusu fasihi 

Mitazamo 
mbalimbali 
kuhusu dhana 
ya fasihi 
imejadiliwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kujadili 
ubora na 
udhaifu 
kuhusu 
mitazamo 
ya dhana ya 
fasihi

Ramani ya dhana: 
Kwa kutumia ramani 
ya dhana waongoze 
wanafunzi 
kuchunguza na 
kuibua hoja za 
ubora na udhaifu wa 
mitazamo ya dhana 
ya fasihi

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
kuhusu ubora 
na udhaifu wa 
mitazamo ya dhana 
ya fasihi 

Ubora na 
udhaifu kuhusu 
mitazamo 
ya fasihi 
imejadiliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

1.2	Kutathmini 
nadharia za 
chimbuko la 
fasihi

(a)	 Kujadili 
nadharia za 
chimbuko la 
fasihi

Masimulizi: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kusimulia 
hadithi/visa 
mbalimbali, kisha 
wajadili asili/ 
chimbuko la hadithi/
visa hivyo

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
matini mbalimbali 
za nadharia za 
chimbuko la fasihi, 
kisha wawasilishe 
kwa ajili ya 
maboresho.

Nadharia za 
chimbuko 
la fasihi 
zimejadiliwa 

Chati yenye 
nadharia za 
chimbuko la fasihi, 
matini  na makala 
za kifasihi, maudhui 
ya nadharia za 
chimbuko la fasihi 
yaliyorekodiwa,  
magazeti, kamusi, 
chati ya alama za 
LAT 

10
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
ubora na udhaifu 
wa nadharia za 
chimbuko la fasihi

1.3	 Kuchambua 
uhusiano 
kati ya 
fasihi 
simulizi 
na fasihi 
andishi

(a)	 Kufafanua 
tanzu na 
vipera 
vya fasihi 
simulizi na 
fasihi andishi

Ramani ya 
dhana: Waongoze 
wanafunzi 
kubainisha tanzu 
na vipera vya fasihi 
simulizi na fasihi 
andishi kutokana na 
michoro waliyopewa

Tanzu na vipera 
vya fasihi 
simulizi na 
fasihi andishi 
zimefafanuliwa

Chati/ mti wenye 
tanzu za fasihi 
simulizi na fasihi 
andishi, nyimbo, 
mashairi na maigizo 
yaliyorekodiwa, 
matini na makala za 
kifasihi, magazeti, 
kamusi, chati ya 
alama za LAT

20
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

Changanya 
kete: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi wakiwa na 
namba kufafanua 
tanzu na vipera 
vya fasihi simulizi 
(kila kikundi 
kishughulikie 
utanzu/kipera chake) 

Matembezi 
msambao: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
tanzu na vipera vya 
fasihi andishi, kisha 
wabandike kazi 
hizo darasani kwa 
ajili ya kuzisoma na 
majadiliano
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kueleza 
mchango 
wa fasihi 
simulizi 
katika 
maendeleo 
ya fasihi 
andishi

Mdahalo: 
Waongoze 
wanafunzi kufanya 
mdahalo kuhusu 
umuhimu wa fasihi 
simulizi katika 
maendeleo ya 
fasihi andishi, kisha 
litolewe hitimisho

Mchango wa 
fasihi simulizi 
katika maendeleo 
ya fasihi andishi 
umeelezwa 

(c)	 Kutathmini 
athari za 
sayansi na 
teknolojia 
katika 
maendeleo 
ya fasihi 
simulizi na 
fasihi andishi 

Ziara: Waongoze 
wanafunzi 
kutembelea sehemu 
za kurekodia na 
kuchapishia kazi 
za fasihi simulizi 
na fasihi andishi ili 
wachunguze namna 
vifaa vya teknolojia 
vinavyohusika na 
uandaaji wa kazi za 
fasihi.

Athari za 
sayansi na 
teknolojia katika 
maendeleo ya 
fasihi simulizi 
zimetathminiwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

Waongoze 
wanafunzi kufanya 
majadiliano ya 
walichojifunza 
ziarani

Kazimradi: Wape 
wanafunzi  kazi  
katika vikundi ya 
kuangalia/ kusikiliza 
vipindi vyenye kazi 
za fasihi katika 
redio, runinga 
na mitandao ya 
kijamii pamoja na 
kusoma magazeti 
na matini za fasihi, 
halafu waeleze 
athari za sayansi na 
teknolojia katika 
maendeleo ya fasihi 
simulizi na fasihi 
andishi. Wanafunzi 
waandike ripoti na 
kuiwasilisha
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(d)	Kujadili 
mchango wa 
fasihi simulizi 
na fasihi 
andishi katika 
maendeleo ya 
jamii

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
mchango wa kazi 
za fasihi simulizi 
na andishi katika 
maendeleo ya jamii

Mchango 
wa fasihi 
simulizi na 
andishi katika 
maendeleo 
ya jamii 
umejadiliwa

(e)	Kuhusianisha 
fasihi simulizi 
na fasihi 
andishi

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili sifa 
za fasihi simulizi na 
fasihi andishi, kisha 
kutokana na sifa 
hizo, wahusianishe 
fasihi simulizi na 
fasihi andishi.

Fasihi simulizi 
na fasihi andishi 
zimehusianishwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

2.0	Kuthamini 
kazi za 
fasihi

2.1	Kuonesha 
uelewa wa 
misingi ya 
kutathmini 
kazi za 
fasihi

(a)	 Kujadili 
mitazamo 
inayohusu 
fani na 
maudhui

Uchambuzi wa 
matini: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
matini zinazohusu 
mitazamo ya fani na 
maudhui

Changanyakete: 
Waongoze 
wanafunzi wakiwa 
na namba katika 
vikundi kujadili 
mitazamo ya fani na 
maudhui

Mdahalo: 
Waongoze 
wanafunzi kufanya 
mdahalo kuhusu 
fani na maudhui 
kwa kubainisha 
mitazamo yao 
kuhusu dhana hizo

Mitazamo 
inayohusu fani 
na maudhui 
imejadiliwa 

Chati/mti wenye 
vipengele vya fani 
na maudhui ya fani 
yaliyorekodiwa 

15
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kuhusianisha 
fani na 
maudhui 
katika kazi 
za fasihi 

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
uhusiano wa fani na 
maudhui katika kazi 
za fasihi

Fani na 
maudhui katika 
kazi za fasihi 
zimehusianishwa 

(c)	 Kueleza 
dhima za 
vipengele 
vya fani na 
maudhui 
katika kazi 
za fasihi

Maswali na 
majibu: Kwa 
kutumia maswali, 
waongoze 
wanafunzi kueleza 
dhima za vipengele 
vya fani na maudhui 
katika kazi za fasihi 

Dhima za 
vipengele 
vya fani na 
maudhui katika 
kazi za fasihi 
zimeelezwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

2.2	Kutathmini 
nadharia 
za uhakiki 
wa kazi za 
fasihi

(a)	 Kuchambua 
nadharia za 
uhakiki wa 
kazi za fasihi 

Bunguabongo: 
Waongoze 
wanafunzi 
kubungua bongo 
kuhusu dhana, sifa 
na umuhimu wa 
nadharia
 
Uchambuzi wa 
matini:
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kusoma 
matini zinazohusu 
nadharia za uhakiki 
wa fasihi kisha 
wachambue sifa na 
misingi ya nadharia 
za uhakiki wa kazi 
za fasihi.

Nadharia za 
uhakiki wa 
kazi za fasihi 
zimechambuliwa 

Chati  yenye 
nadharia za  uhakiki 
wa kazi za fasihi, 
chati ya alama 
za LAT, kamusi, 
matini na makala za 
kifasihi

20
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

Kumwalika mgeni: 
Mwalike mgeni 
ambaye ni mahiri 
katika uga wa 
fasihi ili afafanue 
kuhusu dhana, 
waasisi, misingi, 
na umuhimu wa 
nadharia za uhakiki 
wa kazi za fasihi

Tafakuri: 
Waongoze 
wanafunzi 
kufanya tafakuri 
kuhusu nadharia 
walizojifunza 
kutoka kwa mgeni 
mwalikwa.
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
ubora na udhaifu wa 
nadharia za uhakiki 
wa kazi za fasihi 

2.3	Kuhakiki 
kazi za 
fasihi kwa 
kutumia 
misingi na 
nadharia 
mbalimbali

(a) Kutumia 
nadharia 
kuhakiki 
kazi za fasihi 
simulizi 
(maigizo) na 
fasihi andishi 
(mashairi na 
tamthiliya) 
za waandishi 
wakongwe 
na chipukizi 
walioteuliwa

Onesho mbinu: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuangalia 
maigizo mafupi kwa 
kutumia vifaa vya 
TEHAMA, kisha 
wahakiki maigizo 
hayo kwa kutumia  
nadharia za uhakiki 
wa kazi za fasihi

Kazi za fasihi 
simulizi 
(maigizo) na 
fasihi andishi 
(mashairi na 
tamthiliya) 
za waandishi 
wakongwe 
na chipukizi 
walioteuliwa 
zimehakikiwa 
kwa kutumia 
misingi na

Matini na makala za 
kifasihi, magazeti, 
maigizo, mashairi 
na tamthiliya 
zilizorekodiwa, 
kamusi, vitabu 
teule, chati ya alama 
za LAT 

58
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

      Kazi za vitendo: 
Waongoze 
wanafunzi 
kughani mashairi 
kisha wahakiki 
mawazo/ masuala 
yanayojitokeza 
katika mashairi hayo 

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kutumia 
nadharia za uhakiki 
wa kazi za fasihi 
kuchambua mashairi 
teule ya waandishi 
wakongwe na 
chipukizi

nadharia za 
uhakiki wa kazi 
za fasihi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

Kazi za vitendo:  
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
tamthiliya teule za 
waandishi wakongwe 
na waandishi 
chipukizi kwa 
kutumia nadharia 
za uhakiki wa kazi 
za fasihi, kisha  
wawasilishe kazi 
zao kwa ajili ya 
maboresho.

(b)	Kutathmini 
mchango 
wa nadharia 
za uhakiki 
katika 
maendeleo 
ya ushairi na 
tamthiliya

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
mchango wa 
nadharia za uhakiki 
wa fasihi katika 
maendeleo ya 
ushairi na tamthiliya 

Mchango wa 
nadharia za 
uhakiki katika 
maendeleo 
ya ushairi na 
tamthiliya 
zimetathminiwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

2.4	Kutumia 
fasihi 
kutathmini 
maadili na 
mitazamo 
katika jamii

(a)	Kueleza 
maadili 
yaliyomo 
katika 
nyimbo za 
bongo fleva, 
mashairi na 
tamthiliya

Nyimbo: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kusikiliza 
nyimbo za bongo 
fleva za vipindi 
mbalimbali, kisha 
wachambue maadili 
yaliyomo katika 
nyimbo hizo 
Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
maadili yaliyomo 
katika bongo fleva na 
mashairi teule 
Kazi za vitendo:
Waongoze wanafunzi 
kila mmoja achambue 
maadili yaliyomo 
katika tamthiliya 
teule, kisha 
wawasilishe kwa ajili 
ya majadiliano

Maadili 
yanayotokana na 
nyimbo za bongo 
fleva, mashairi 
na tamthiliya 
yameelezwa 

Matini na makala za 
kifasihi, magazeti, 
nyimbo za bongo 
fleva, mashairi 
na tamthiliya 
zilizorekodiwa, 
vitabu teule, chati 
ya alama za LAT

40
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kulinganisha 
maadili 
yaliyomo 
katika 
bongo fleva, 
mashairi, 
tamthiliya 
na imani za 
jamii

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuhusianisha 
maadili yaliyomo 
katika bongofleva na 
imani za jamii
Maswali na 
majibu:
Kwa kutumia 
maswali na majibu, 
waongoze wanafunzi 
kuhusianisha maadili 
yaliyomo katika 
mashairi teule na 
imani za jamii
Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi 
kuhusianisha maadili 
yaliyomo katika 
tamthiliya teule na 
imani za jamii

Maadili 
yaliyomo 
katika bongo 
fleva, mashairi 
na tamthiliya 
yamelinganishwa 
na imani za jamii 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kueleza 
mitazamo 
iliyomo 
katika 
bongo fleva, 
mashairi na 
tamthiliya

Maswali  na majibu: 
Waongoze 
wanafunzi kueleza 
mitazamo iliyomo 
katika bongo fleva

Mdahalo: 
Waongoze 
wanafunzi kufanya 
mdahalo ili kueleza 
mitazamo iliyomo 
katika mashairi 
teule, kisha ongoza 
majadiliano 
ya pamoja ili 
kuhitimisha

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kueleza mitazamo 
iliyomo katika 
tamthiliya teule

Mitazamo 
iliyomo katika 
nyimbo za bongo 
fleva, mashairi 
na tamthiliya 
imeelezwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(d)	Kuhusianisha 
mitazamo 
iliyomo 
katika 
nyimbo za 
bongo fleva, 
mashairi na 
tamthiliya na 
matendo ya 
jamii

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kuhusianisha 
mitazamo iliyomo 
katika bongo fleva, 
mashairi pamoja 
na tamthiliya na 
matendo ya jamii

Mitazamo 
iliyomo katika 
bongo fleva, 
mashairi na 
tamthiliya 
imehusianishwa 
na matendo ya 
jamii 

(e)	Kujadili 
namna athari 
za kiimani na 
kimitazamo 
katika 
bongo fleva, 
mashairi na 
tamthiliya 
zinavyojidhihi

      risha katika 
jamii

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
namna athari 
za kiimani na 
kimitazamo 
iliyomo katika 
nyimbo za bongo 
fleva, mashairi 
na tamthiliya 
zinavyojidhihirisha 
katika jamii

Namna athari 
za kiimani 
na mitazamo 
iliyomo katika 
bongo fleva, 
mashairi na 
tamthiliya 
zinavyojidhihiri
sha katika jamii 
zimejadiliwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

3.0	Kujenga 
ujumi

3.1	Kumudu 
mbinu 
zinazotumika 
kujenga 
ujumi katika 
kazi za fasihi 

(a)	 Kueleza 
mbinu 
zinazotumika 
kujenga 
ujumi katika 
kazi za fasihi

Bunguabongo: 
Waongoze 
wanafunzi kubungua 
bongo kuhusu 
maana na vipengele 
vya ujumi 

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kuchambua matini 
za kifasihi, kisha 
waeleze vipengele 
vilivyotumika 
kujenga ujumi 
katika matini hizo

Mbinu 
zinazotumika 
kujenga 
ujumi katika 
kazi za fasihi 
zimeelezwa 

Matini na makala za 
kifasihi, magazeti, 
hadithi, nyimbo, 
mashairi na maigizo 
yaliyorekodiwa, 
vitabu teule, kamusi 

20
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kuchambua 
mbinu 
zilizotumika 
kujenga 
ujumi katika 
kazi teule za 
majigambo, 
mashairi na 
tamthiliya

Onesho mbinu: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuangalia 
majigambo 
yanayohusu masuala 
yaliyomo katika 
jamii zao  kwa 
kutumia vifaa 
vya TEHAMA, 
kisha wachambue 
vipengele vya ujumi 
vilivyotumika katika 
majigambo hayo.
Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
vipengele vya ujumi 
vilivyotumika katika 
majigambo na  
mashairi 

Mbinu 
zilizotumika 
kujenga 
ujumi katika 
majigambo, 
mashairi na 
tamthiliya 
zimechambuliwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

Matembezi 
msambao:
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
vipengele 
vinavyotumika 
kujenga ujumi katika 
tamthiliya teule, 
kisha wawasilishe 
kazi zao kwa ajili ya 
majadiliano
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

3.2	Kutathmini 
maana 
mbalimbali 
za kazi za 
fasihi

(a)	 Kuibua 
maana 
mbalimbali 
zinazopatikana 
katika matini/
insha za 
kifasihi, 
mashairi na 
tamthiliya

Uchunguzi: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchunguza 
matini/insha za 
kifasihi, kisha 
wafafanue maana 
na sifa za insha za 
kifasihi kutokana na 
matini hizo 

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kuchambua maana 
zinazopatikana 
katika mashairi na 
tamthiliya

Maana 
zinazopatikana 
katika matini/
insha za kifasihi, 
mashairi na 
tamthiliya 
zimeibuliwa

Matini na makala za 
kifasihi, magazeti,  
hadithi, nyimbo, 
mashairi na maigizo 
yaliyorekodiwa, 
vitabu teule, kamusi

20
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kujadili 
namna mbinu 
za kifasihi 
zinavyoathiri 
kupatikana 
kwa maana 
katika 
mashairi na 
tamthiliya

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili namna 
mbinu za kifasihi 
zinavyoathiri 
kupatikana kwa 
maana katika 
tamthiliya.

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
mashairi teule, kisha 
wajadili namna 
mbinu za kifasihi 
zinavyoathiri 
kupatikana kwa 
maana katika 
mashairi hayo

Namna mbinu 
za kifasihi 
zinavyoathiri 
kupatikana 
kwa maana 
katika mashairi 
na tamthiliya 
zimejadiliwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

3.3	Kutumia 
fasihi 
kujenga 
hoja zenye 
mantiki na 
ushawishi

(a)	 Kufafanua 
misingi ya 
ujenzi wa 
hoja zenye 
mantiki na 
ushawishi 
katika fasihi

Uchunguzi:  
Wanafunzi 
waangalie midahalo 
ya kitaaluma kwa 
kutumia vifaa vya 
TEHAMA, kisha 
wachunguze namna 
hoja zenye mantiki 
zinavyojengwa

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
misingi ya 
ujengaji wa hoja 
zenye mantiki na 
ushawishi katika 
fasihi

Misingi ya 
ujenzi wa hoja 
zenye mantiki 
na ushawishi 
imefafanuliwa

Chati ya kanuni za 
ujengaji wa hoja, 
matini na makala za 
kifasihi, magazeti, 
mahojiano, 
mijadala, usaili 
na midahalo 
iliyorekodiwa 
kamusi, chati ya 
alama za LAT

22
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kutumia 
misingi ya 
ujenzi wa 
hoja zenye 
mantiki na 
ushawishi 
katika 
kutathmini 
matendo ya 
wahusika wa 
kazi za fasihi

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi watumie 
misingi ya ujenzi wa 
hoja zenye mantiki 
na ushawishi 
kuchambua ubora na 
udhaifu wa matendo 
ya wahusika katika 
hadithi simulizi

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kutumia 
misingi ya ujenzi wa 
hoja zenye mantiki 
na ushawishi 
kujadili ubora na 
udhaifu wa matendo 
ya wahusika katika 
tamthiliya

Misingi ya 
ujenzi wa hoja 
zenye mantiki 
na ushawishi 
imetumiwa 
katika kutathmini 
matendo ya 
wahusika wa 
kazi za fasihi 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kuwasilisha 
hoja zenye 
mantiki na 
ushawishi 
katika 
miktadha 
mbalimbali 
kwa kutumia 
maarifa ya 
kifasihi

Mdahalo na 
majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi kutumia 
maarifa ya kifasihi 
kuwasilisha hoja 
zenye mantiki 
na ushawishi 
katika midahalo 
na mijadala ya 
kitaaluma (mada za 
mijadala zihusishe 
masuala mtambuka)  

Malumbano ya 
hoja: Waongoze 
wanafunzi kutumia 
maarifa ya kifasihi 
kuwasilisha hoja 
zenye mantiki na 
ushawishi katika 
malumbano ya hoja

Hoja zenye 
mantiki na 
ushawishi 
zimewasilishwa 
katika miktadha 
mbalimbali kwa 
kutumia maarifa 
ya kifasihi 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

Kuhalisisha tukio: 
Waongoze wanafunzi 
kuigiza usaili wa 
kazi kwa kutumia 
maarifa ya kifasihi 
kujenga hoja zenye 
mantiki na ushawishi

Igizodhima:
Waongoze wanafunzi 
kuigiza usaili wa 
kazi kwa kutumia 
maarifa ya kifasihi 
kujenga hoja zenye 
mantiki na ushawishi

4.0	Kubuni kazi 
changamani 
za fasihi

4.1	Kutambua 
fursa 
zinazotokana 
na kazi za 
fasihi ya 
Kiswahili

(a)	 Kueleza 
miktadha 
inayochagiza 
utunzi wa 
kazi za fasihi 

Majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
katika vikundi 
wajadili miktadha 
inayochagiza utunzi 
wa kazi za fasihi

Miktadha 
inayochagiza 
utunzi wa kazi za 
fasihi imeelezwa 

Matini na makala za   
kifasihi, magazeti,  
hadithi, nyimbo, 
mashairi na maigizo 
yaliyorekodiwa,  
kamusi

15
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kujadili 
fursa 
zinazotokana 
na kazi za 
fasihi

Matembezi 
msambao: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi wajadili 
fursa zinazotokana 
na kazi ya fasihi 
Wanafunzi 
wabandike kazi 
za kila kikundi 
darasani, kisha 
wanafunzi 
wazitembelee na 
kuzisoma 

Fursa 
zinazotokana na 
kazi za fasihi 
zimejadiliwa 

(c)	 Kufafanua 
mchango wa 
TEHAMA 
katika 
kutambua 
fursa 
zinazotokana 
na kazi za 
fasihi

Maswali na 
majibu: 
Waongoze 
wanafunzi kueleza 
namna TEHAMA 
inavyoweza kusaidia 
kutambua fursa za 
kazi mbalimbali

Mchango wa 
TEHAMA katika 
kutambua fursa 
zinazotokana na 
kazi za fasihi 
umefafanuliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

4.2	Kumudu 
kanuni za 
utunzi wa 
kazi za 
fasihi 

(a)	 Kueleza 
hatua za 
utunzi wa 
kazi za fasihi 
simulizi 
(maigizo) na 
fasihi andishi 
(mashairi na 
hadithi za 
watoto)

Ramani ya 
dhana: Waongoze 
wanafunzi kueleza 
hatua za utunzi 
wa fasihi simulizi 
(maigizo) na fasihi 
andishi (mashairi na 
hadithi za watoto)

Hatua za utunzi 
wa kazi za 
fasihi simulizi 
(maigizo) na 
fasihi andishi 
(mashairi 
na hadithi 
za watoto) 
zimeelezwa 

Kielelezo cha 
kanuni za utungaji 
wa maigizo, 
mashairi na hadithi 
za watoto, matini na 
makala za kifasihi, 
picha na michoro, 
kamusi

15
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

4.3	Kutunga 
kazi za 
fasihi

(a)	 Kutunga 
kazi za fasihi 
simulizi 
(maigizo) na 
fasihi andishi 
(mashairi na 
hadithi za 
watoto) kwa 
kuzingatia 
kanuni

Onesho mbinu: 
Wanafunzi 
waangalie/wasikilize  
maigizo kwa 
kutumia vifaa vya 
TEHAMA, kisha  
katika vikundi 
watunge igizo fupi

Kazi kwa vitendo: 
Waongoze 
wanafunzi kila 
mmoja atunge igizo 
linalohusu masuala 
mtambuka, kisha 
wawasilishe kwa 
ajili ya maboresho

Kazi za fasihi 
simulizi 
(maigizo) na 
fasihi andishi 
(mashairi 
na hadithi 
za watoto) 
zimetungwa 
kwa kuzingatia 
kanuni

Kielelezo cha 
kanuni za utungaji 
wa maigizo,  
mashairi na hadithi 
za watoto, nyimbo 
na mashairi, matini 
za kifasihi, vitabu 
teule, kamusi

80
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

Fikiri-andika-
jozisha-shirikisha: 
Wanafunzi katika 
jozi wafikirie/
wabuni mada na 
kuandika shairi, 
kisha wajozishe na 
kushirikisha darasa 
zima

Kazimradi: 
Waelekeze 
wanafunzi kila 
mmoja atunge  
mashairi kwa 
kuzingatia kanuni  
za utunzi wa 
mashairi, kisha 
wayawasilishe kwa 
ajili ya maboresho
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi ya 
vipindi

Mashindano ya 
uandishi bunifu: 
Kuandaa mada 
inayohusu masuala 
mbalimbali 
katika jamii, 
kisha waongoze 
wanafunzi kuandika 
hadithi za watoto 
kwa ajili ya 
mashindano 

Kazimradi: 
Waongoze 
wanafunzi kila 
mmoja abuni mada 
anayoipenda, kisha 
atunge hadithi 
ya watoto na 
kuiwasilisha kwa 
ajili ya maboresho
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Kidato cha VI

Jedwali Na. 4: Maudhui ya Kidato cha VI

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
1.0	 Kumudu 

dhana na 
misingi ya 
fasihi

1.1	 Kuhusianisha 
fasihi ya 
Kiswahili na 
fasihi kwa 
Kiswahili

(a)	 Kufafanua dhana 
ya fasihi ya 
Kiswahili na fasihi 
kwa Kiswahili

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili maana, sifa na 
umuhimu wa fasihi ya 
Kiswahili na fasihi kwa 
Kiswahili 

Majigambo:
Waongoze wanafunzi 
kufafanua dhana ya 
fasihi ya Kiswahili na 
fasihi kwa Kiswahili 
(maana, sifa na 
umuhimu wake)

Dhana ya fasihi ya 
Kiswahili na fasihi 
kwa Kiswahili 
imefafanuliwa 

Matini  na makala 
za kifasihi, kamusi, 
vitabu teule, chati 
ya alama za LAT 

38
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b)	 Kuchambua 

sifa za fasihi ya 
Kiswahili na fasihi 
kwa Kiswahili 
kwa kurejelea kazi 
teule

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua sifa 
za fasihi ya Kiswahili 
na fasihi kwa Kiswahili 
katika kazi teule

Sifa za fasihi ya 
Kiswahili na fasihi 
kwa Kiswahili kwa 
kurejelea kazi teule 
zimeelezwa

(c)	 Kujadili mchango 
wa fasihi ya 
Kiswahili katika 
maendeleo 
ya fasihi kwa 
Kiswahili

Mdahalo: Waongoze 
wanafunzi kufanya 
mdahalo kuhusu 
mchango wa fasihi 
ya Kiswahili katika 
maendeleo ya fasihi 
kwa Kiswahili

Mchango wa fasihi 
ya Kiswahili katika 
maendeleo ya fasihi 
kwa Kiswahili 
umejadiliwa 

(d)	 Kujadili mchango 
wa fasihi kwa 
Kiswahili katika 
maendeleo 
ya fasihi ya 
Kiswahili.

Majadiliano:  
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
mchango wa fasihi 
kwa Kiswahili katika 
maendeleo ya fasihi ya 
Kiswahili

Mchango wa fasihi 
kwa Kiswahili 
katika maendeleo ya 
fasihi ya Kiswahili 
umejadiliwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
1.2	 Kutathmini 

maendeleo 
ya fasihi ya 
Kiswahili 
kitaifa na 
kimataifa

(a)	 Kufafanua 
maendeleo ya 
fasihi ya Kiswahili 
kitaifa na 
kimataifa kabla ya 
uhuru

Maswali na majibu: 
Kwa kutumia maswali 
na majibu, waongoze 
wanafunzi kubainisha 
kazi za fasihi za kitaifa 
na kimataifa kabla ya 
uhuru

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika vikundi 
kuchambua matini 
zinazohusu  maendeleo 
ya fasihi ya Kiswahili 
kitaifa na kimataifa 
kabla ya uhuru 

Matembezi  msambao: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
maendeleo ya fasihi 
ya Kiswahili kitaifa 
na kimataifa kabla 
ya uhuru, kisha 
watembelee kazi hizo 
na kuzisoma

Maendeleo ya 
fasihi ya Kiswahili 
kitaifa na kimataifa 
kabla ya uhuru 
yamefafanuliwa

Matini za kifasihi, 
makala, magazeti, 
vitabu teule, 
nyimbo na mashairi 
yaliyorekodiwa, 
kamusi

30
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b)	 Kuchambua 

maendeleo ya 
fasihi ya Kiswahili 
kitaifa na 
kimataifa baada ya 
uhuru

Majadiliano:
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kufafanua maendeleo 
ya fasihi ya Kiswahili 
kitaifa na kimataifa 
baada ya uhuru
 
Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
matini zinazohusu 
maendeleo ya fasihi 
ya Kiswahili kitaifa 
na kimataifa baada 
ya uhuru, kisha 
wawasilishe kazi zao 
kwa ajili ya majadiliano

Maendeleo ya 
fasihi ya Kiswahili 
kitaifa na kimataifa 
baada ya uhuru 
yamefafanuliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(c)	 Kujadili athari 

za sayansi na 
teknolojia katika 
maendeleo ya 
fasihi ya Kiswahili 
kitaifa na 
kimataifa

Maswali na  majibu: 
Kwa njia ya maswali 
na majibu wanafunzi 
wabainishe matokeo 
chanya na hasi ya 
sayansi na teknolojia 
katika jamii
Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
matokeo chanya na hasi 
ya sayansi na teknolojia 
katika maendeleo ya 
fasihi ya Kiswahili 
kitaifa na kimataifa

Mdahalo: Waongoze 
wanafunzi kufanya 
mdahalo kuhusu 
matokeo chanya na hasi 
ya sayansi na teknolojia 
katika maendeleo ya 
fasihi ya Kiswahili 
kitaifa na kimataifa

Athari za sayansi 
na teknolojia katika 
maendeleo ya 
fasihi ya Kiswahili 
kitaifa na kimataifa 
zimejadiliwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
2.0	 Kuthamini 

kazi za 
fasihi

2.1	 Kuhakiki 
kazi za fasihi 
kwa kutumia 
misingi na 
nadharia 
mbalimbali

(a)	 Kutumia nadharia 
kuchambua kazi 
za fasihi simulizi 
(hadithi simulizi) 
na fasihi andishi 
(hadithi fupi 
na riwaya) 
za waandishi 
wakongwe 
na chipukizi 
walioteuliwa

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kutumia 
nadharia za fasihi 
kuchambua hadithi 
simulizi teule

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kutumia 
nadharia za fasihi 
kuhakiki hadithi fupi 
teule za waandishi 
wakongwe na chipukizi

Kazi za fasihi 
simulizi (hadithi 
simulizi) na fasihi 
andishi (hadithi 
fupi na riwaya) 
za waandishi 
wakongwe 
na chipukizi 
walioteuliwa 
zimechambuliwa 
kwa kutumia 
nadharia

Matini na makala 
za kifasihi, 
hadithi simulizi  
zilizorekodiwa, 
vitabu teule, 
kamusi, chati ya 
alama za LAT

60
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
Kazi za vitendo: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kutumia 
nadharia za fasihi 
kuhakiki riwaya za 
waandishi wakongwe 
na chipukizi teule, 
kisha wawasilishe 
kazi zao kwa ajili ya 
maboresho

(b)	 Kujadili mchango 
wa nadharia za 
uhakiki katika 
maendeleo ya 
hadithi fupi na 
riwaya

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
mchango wa nadharia  
kuu za uhakiki katika 
maendeleo ya hadithi 
fupi na riwaya teule

Mchango wa 
nadharia  kuu za 
uhakiki katika 
maendeleo ya 
hadithi fupi na 
riwaya umejadiliwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
2.2	 Kutumia 

fasihi 
kutathmini 
maadili na 
mitazamo 
katika jamii

(a)	 Kufafanua maadili 
yaliyomo katika 
semi, hadithi fupi 
na riwaya

Masimulizi: Kusimulia 
hadithi zenye semi, 
kisha wanafunzi 
wafafanue maadili 
yaliyomo katika katika 
semi hizo

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
maadili yaliyomo 
katika hadithi fupi teule

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi wajadili 
maadili yaliyomo 
katika riwaya teule

Maadili yaliyomo 
katika semi, hadithi 
fupi na riwaya 
yamefafanuliwa 

Matini na makala 
za kifasihi na 
kiimani, magazeti, 
kamusi, vitabu 
teule, chati ya 
alama za LAT

31
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b)	 Kulinganisha 

maadili yaliyomo 
katika semi, 
hadithi fupi na 
riwaya na imani 
za jamii

Maswali na majibu:
Kwa kutumia maswali 
na majibu, waongoze 
wanafunzi kulinganisha 
maadili yaliyomo 
katika semi na imani za 
jamii

Matembezi msambao: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
na kulinganisha maadili 
yaliyomo katika hadithi 
fupi na imani za jamii

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kulinganisha maadili 
yaliyomo katika riwaya 
na imani za jamii

Maadili yaliyomo 
katika semi, hadithi 
fupi na riwaya 
yamelinganishwa 
na imani za jamii 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(c)	 Kuchambua 

mitazamo iliyomo 
katika semi, 
hadithi fupi na 
riwaya

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubungua bongo 
kuhusu mitazamo 
iliyomo katika semi 
mbalimbali 

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
mitazamo iliyomo 
katika hadithi fupi teule

Kazi za vitendo: 
Waelekeze wanafunzi 
katika vikundi 
kuchambua mitazamo 
iliyomo katika riwaya, 
kisha wawasilishe 
kazi zao kwa ajili ya 
maboresho

Mitazamo iliyomo 
katika semi, hadithi 
fupi na riwaya 
imechambuliwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(d)	 Kulinganisha 

mitazamo iliyomo 
katika semi, 
hadithi fupi 
na riwaya na 
matendo ya jamii

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kuhusianisha mitazamo 
iliyomo katika semi na 
matendo ya jamii

Maswali na majibu:
Kwa kutumia maswali 
na majibu, waongoze 
wanafunzi kuhusianisha 
mitazamo iliyomo 
katika hadithi fupi na 
riwaya na imani za 
jamii

Mitazamo iliyomo 
katika semi, hadithi 
fupi na riwaya 
imelinganishwa na 
matendo ya jamii
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(e)	 Kujadili namna 

athari za kiimani 
na kimitazamo 
zilizomo katika 
semi, hadithi 
fupi na riwaya 
zinavyojidhihiri
sha katika jamii 

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi  
katika vikundi kujadili 
namna athari za 
kiimani na kimitazamo 
zilizomo katika semi 
na hadithi fupi teule 
zinavyojidhihirisha 
katika jamii

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
kubainisha athari 
za kiimani na 
kimitazamo zilizomo 
katika riwaya teule 
zinavyojidhihirisha 
katika jamii

Athari za kiimani 
na kimitazamo 
zilizomo katika 
semi, hadithi 
fupi na riwaya 
zinavyojidhihirisha 
katika jamii 
imejadiliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
3.0	 Kujenga 

ujumi
3.1	 Kumudu 

mbinu 
zinazotumika 
kujenga 
ujumi katika 
kazi za fasihi 

(a)	 Kuchambua 
mbinu 
zinazotumika 
kujenga ujumi 
katika ngonjera, 
hadithi fupi na 
riwaya

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubungua bongo 
kuhusu maana, 
vipengele na umuhimu 
wa ujumi katika kazi za 
fasihi

Utambaji: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kutamba 
ngonjera mbalimbali, 
kisha wachambue 
vipengele vya ujumi 
vilivyomo katika 
ngonjera hizo

Mbinu 
zinazotumika 
kujenga ujumi 
katika ngonjera, 
hadithi fupi 
na riwaya 
zimechambuliwa.

Matini na 
makala za 
kifasihi, ngonjera 
zilizorekodiwa 
magazeti, vitabu 
teule, kamusi

30
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kuchambua vipengele 
vya ujumi vilivyomo 
katika hadithi fupi teule

Kazi za vitendo: 
Waelekeze wanafunzi 
katika vikundi 
kuchambua vipengele 
vya ujumi vilivyomo 
katika riwaya teule, 
kisha wawasilishe 
kazi zao kwa ajili ya 
maboresho
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b)	 Kutumia mbinu za 

ujumi kusimulia 
na kutunga matini/ 
insha za kisanaa

Onesho mbinu: 
Kusimulia au kusikiliza 
hadithi kwa kutumia 
vifaa vya TEHAMA, 
kisha waongoze 
kubainisha mbinu za 
kisanaa zilizotumika 
katika kusimulia hadithi 
hiyo

Masimulizi: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kutumia mbinu 
za kisanaa kusimulia 
hadithi 

Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kutunga 
matini/insha za kisanaa 
kwa kutumia mbinu 
za kifasihi, kisha 
waziwasilishe kwa ajili 
ya maboresho

Mbinu za kifasihi 
zimetumiwa katika 
kusimulia na 
kutunga matini/ 
insha za kisanaa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
3.2	 Kutathmini 

maana 
mbalimbali 
za kazi za 
kifasihi

(a)	 Kuibua maana 
mbalimbali 
zinazopatikana 
katika fasihi 
simulizi (semi) 
na fasihi andishi 
(hadithi fupi na 
riwaya)

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kutaja 
semi mbalimbali (kama 
vile methali, vitendawili 
na mafumbo), kisha 
wajadili maana 
zinazopatikana katika 
semi hizo
Kazimradi: Waelekeze 
wanafunzi katika 
vikundi kukusanya 
semi mbalimbali, kisha 
wafafanue maana zake 
na kuwasilisha kwa ajili 
ya maboresho
Uchambuzi wa 
matini: 
Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchambua 
maana mbalimbali 
zinazopatikana katika 
hadithi fupi na riwaya 
teule

Maana 
zinazopatikana 
katika fasihi 
simulizi (semi) 
na fasihi andishi 
(hadithi fupi 
na riwaya) 
zimeibuliwa

Makala na matini 
za kifasihi, 
magazeti, semi 
zilizorekodiwa 
vitabu teule, 
kamusi

28
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b)	 Kujadili namna 

mbinu za kifasihi 
zinavyoathiri 
kupatikana kwa 
maana katika 
masimulizi, 
hadithi fupi na 
riwaya

Masimulizi: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi wasikilize 
masimulizi ya hadithi 
kwa kutumia vifaa 
vya TEHAMA, kisha 
wajadili namna mbinu 
za kifasihi zinavyoathiri 
kupatikana kwa maana 
katika msimulizi hayo 

Majadiliano:
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
namna mbinu za 
kifasihi zinavyoathiri 
kupatikana kwa maana 
katika riwaya, kisha 
wawasilishe kazi zao 
kwa ajili ya maboresho 

Namna mbinu 
za kifasihi 
zinavyoathiri 
kupatikana kwa 
maana katika 
masimulizi, hadithi 
fupi na riwaya 
zimejadiliwa 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
3.3	 Kutumia 

fasihi kujenga 
hoja zenye 
mantiki na 
ushawishi

(a)	 Kuwasilisha hoja 
zenye mantiki 
na ushawishi 
kuhusu maudhui 
yanayojitokeza 
katika kazi za 
fasihi

Masimulizi: Wanafunzi 
wasimulie au wasikilize 
hadithi, kisha 
wawasilishe hoja zenye 
mantiki na ushawishi 
kuhusu maudhui 
yanayojitokeza katika 
hadithi hizo 

Mdahalo: Waongoze 
wanafunzi kufanya 
mdahalo kwa 
kuwasilisha hoja zenye 
mantiki na ushawishi 
kuhusu maudhui 
yanayojitokeza katika 
riwaya teule

Hoja zenye mantiki 
na ushawishi 
kuhusu maudhui 
yanayojitokeza 
katika kazi za fasihi 
zimewasilishwa 

Chati ya kanuni za 
ujengaji wa hoja, 
matini na makala za 
kifasihi, magazeti, 
mahojiano, 
majigambo 
na midahalo 
iliyorekodiwa, 
kamusi, chati ya 
alama za LAT

28
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b)	 Kutumia maarifa 

ya fasihi kutunga 
matini zenye 
hoja, mantiki na 
ushawishi

Uchunguzi: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kuchunguza 
matini za  insha na 
makala za kitaaluma, 
kisha wabainishe sifa  
na kanuni za  utunzi wa 
matini hizo

Fikiri- andika-
jozisha–shirikisha: 
Waongoze wanafunzi 
kufikiria mada kuhusu 
jambo lolote, kisha 
watumie maarifa 
ya fasihi kuandika 
insha yenye hoja,  
mantiki na ushawishi, 
halafu wajozishe na 
kushirikisha darasa 
zima

Maarifa ya fasihi 
yametumiwa 
kutunga matini 
zenye hoja, mantiki 
na ushawishi 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi kutumia 
maarifa ya fasihi 
kuandika makala 
za kitaaluma zenye 
hoja, mantiki na 
ushawishi kuhusu 
mambo mbalimbali 
katika jamii, kisha 
waziwasilishe kazi zao 
kwa ajili ya maboresho 

Kazi za vitendo: 
Waongoze wanafunzi 
kutunga majigambo 
yenye hoja, mantiki 
na ushawishi kuhusu 
masuala mbalimbali 
katika jamii, kisha 
wawasilishe kwa 
kujigamba
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
Mashindano ya 
majigambo: Waongoze 
wanafunzi kuandika 
majigambo yenye 
hoja, mantiki na 
ushawishi kuhusu 
masuala mbalimbali 
katika jamii, kisha 
wawasilishe kwa 
kujigamba

4.0	 Kubuni kazi 
changamani 
za fasihi

4.1	 Kumudu 
kanuni za 
utunzi wa 
kazi za fasihi 

(a)	 Kufafanua hatua 
za utunzi wa kazi 
za fasihi andishi 
(tamthiliya na 
riwaya)

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubungua bongo 
kuhusu hatua za utunzi 
wa tamthiliya

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi  kujadili 
hatua za utunzi wa 
riwaya. 

Hatua za utunzi wa 
tamthiliya na riwaya 
zimefafanuliwa 

Kielelezo cha 
kanuni za utunzi 
wa tamthiliya na 
riwaya, matini 
na  makala za 
kifasihi, tamthiliya 
zilizorekodiwa, 
kamusi                                        

15
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
4.2	 Kutunga kazi 

za fasihi
(a)	 Kutunga 

tamthiliya na 
riwaya kwa 
kuzingatia kanuni 
za utunzi

 

Tukio/ kisa: Wape 
wanafunzi kisa kwa 
ufupi kilicho katika 
mtindo wa dayolojia 
(majibizano), kisha 
wanafunzi wakamilishe 
kisa hicho kwa 
kuandika maigizo

Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi watunge 
tamthiliya kwa kutumia 
masuala mtambuka, 
kisha waziwasilishe 
kwa ajili ya maboresho

Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi  kila 
mmoja abuni  mada 
anayoipenda na  
aandike riwaya, kisha 
wawasilishe kwa ajili 
ya maboresho

Tamthiliya na 
riwaya zimetungwa 
kwa kuzingatia 
kanuni za utunzi

Kielelezo cha 
kanuni za utungaji 
wa tamthiliya na 
riwaya, matini na 
makala za kifasihi, 
vifaa vya kuigizia, 
vitu halisi, kamusi, 
chati ya alama za 
LAT

90
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
(b)	 Kuigiza tamthiliya 

mbalimbali
Igizodhima: Kuwapa 
wanafunzi dhima 
za kuigiza kuhusu 
masuala yanayotokea 
katika jamii yao, kisha 
waigize 
 
Maigizo: Waongoze 
wanafunzi katika  
vikundi kuigiza 
tamthiliya walizotunga 
na teule

Tamthiliya 
mbalimbali 
zimeigizwa

(c)	 Kujadili mchango 
wa TEHAMA 
katika uchapaji, 
uchapishaji na 
usambazaji wa 
kazi za fasihi

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubungua bongo 
dhana (maana, sifa 
na umuhimu) wa 
mchakato wa uchapaji, 
uchapishaji na 
usambazaji wa kazi za 
fasihi

Mchango wa 
TEHAMA 
katika uchapaji, 
uchapishaji na 
usambazaji wa 
kazi za fasihi 
umejadiliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa 

Idadi 
ya 

vipindi
Ziara: Waongoze 
wanafunzi kutembelea 
kiwanda cha 
uchapaji, uchapishaji 
na usambazaji wa 
kazi za fasihi ili 
kujifunza mchango 
wa  TEHAMA katika 
uchapaji na uchapishaji 
na usambazaji wa kazi 
hizo

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
kujadili mchango 
wa TEHAMA katika 
uchapaji, uchapishaji 
na usambazaji wa kazi 
za fasihi kwa kurejelea 
mafunzo waliyoyapata 
katika ziara yao
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